Một lò xo nằm ngang không biến dạng. Khi người ta tác động vào lò xo một lực 3,6N thì lò xo giãn ra một đoạn 1,2cm.
a. Tính độ cứng của lò xo.
b. Tính thế năng đàn hồi của lò xo.
c. Kéo mạnh hơn nữa làm lò xo giãn thêm từ 1,2cm đến 2cm. Tính công của lực đàn hồi trong quá trình giãn thêm trên.
Lời giải:
a.Độ cứng cuả lò xo là:
Ta có:
$F_đh=k.∆l$
$<=>3,6=k.0,012$
$k=300(N/m)$
b.Thế năng đàn hồi cuả lò xo là:
$Wt=\frac{1}{2}.k.(∆l)^2$
$ =\frac{1}{2}.300.(0,012)^2$
$ =0,0216(J)$
c.Độ biến thiên lò xo là:$∆l’=l-∆l<=>∆l’=0,008m$
Công cuả lực đàn hồi là:
$A=\frac{1}{2}.k.(∆l’)^2=\frac{1}{2}.300.0,008^2=0,0096(J)$
a,
$\Delta l_1= 1,2cm= 0,012m$
Lò xo cân bằng nên $F= F_{đh}= 3,6N$
=> $k= \frac{F_{đh_1} }{\Delta l_1}= 300 N/m$
b,
$ W_t = \frac{1}{2}.k\Delta l_1^2 $
= $ \frac{1}{2}.300.0,012^2= 0,0216 J $
c,
$\Delta l_2= 2-1,2= 0,8cm= 0,008m$
=> $F_{đh_2}= 0,008.300= 2,4N$
=> $A_{F_{đh_2} }= F.\Delta l= 2,4.0,008= 0,0192 Nm$