Một người đi bộ trên đoạn đường đầu dài 3,5km đi với vận tốc 3m/s đoạn đường sau dài 2km đi hết 30 phút.Tính vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường
Một người đi bộ trên đoạn đường đầu dài 3,5km đi với vận tốc 3m/s đoạn đường sau dài 2km đi hết 30 phút.Tính vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường
tóm tắt:
$s_{1}$=3,5km
$v_{1}$=3m/s=10,8km/h
$s_{2}$=2km
$t_{2}$=30p=0,5h
—————-
$v_{tb}$=?km/h
giải:
thời gian đi quãng đường đầu là:
$t_{1}$=$\frac{s_{1}}{v_{1}}$ =$\frac{3,5}{10,8}$=0,324h
vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường là:
$v_{tb}$=$\frac{s_{1}+s_{2}}{t_{1}+t_{2}}$ =$\frac{3,5+2}{0,324+0,5}$=6,675km/h
Đáp án:
vtb = 6,67km/h
Giải thích các bước giải:
3m/s = 10,8km/h
Thời gian đi hết đoạn đường đầu là:
${t_1} = \dfrac{{{s_1}}}{{{v_1}}} = \dfrac{{3,5}}{{10,8}} = 0,324h$
Vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường là:
${v_{tb}} = \dfrac{{{s_1} + {s_2}}}{{{t_1} + {t_2}}} = \dfrac{{3,5 + 2}}{{0,324 + 0,5}} = 6,67km/h$