một người đi xe đạp với vận tốc 12 km h trên đoạn đường thứ nhất dài 30 km đoạn đường sau đi hết 30 phút với vận tốc 10 km h tính vận tốc trung bình của người đi xe đạp trên quãng đường đầu tính chiều dài quãng đường thứ hai mà người đi xe đạp đi được tính vận tốc trung bình của người đi xe đạp trên cả hai quãng
Đáp án + Giải thích các bước giải:
$\begin{array}{l} v_1=12km/h \\ s_1=30km \\ t_2=30ph=0,5h \\ v_2=10km/h \end{array}$
Thời gian đi của người đi xe đạp trên quãng đường đầu là:
$t_1=\dfrac{s_1}{v_1}=\dfrac{30}{12}=2,5(h)$
Chiều dài quãng đường thứ hai là:
$s_2=v_2.t_2=10.0,5=5(km)$
Vận tốc trung bình của người đi xe đạp trên cả 2 quãng đường là:
$v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{30+5}{2,5+0,5}≈11,67(km/h)$
Đáp án:
Thời gian để đi hết quãng đường đầu tiên là
t=s÷V=30÷12=2,5h
Đổi 30 phút= 0,5 h
Quãng đường thứ hai dài
s=t×V= 0,5×10=5 km
Vận tốc trung bình của xe đạp trên cả hai quãng đường là
Vtb=(s1+s2)÷(t1+t2)=(30+5)÷(2,5+0,5)≈12km/h
Cho xin hay nhất ạ!