Một người đi xe máy khởi hành từ Hà Nội lúc 8 giờ, dự định đến thái nguyên lúc 10 giờ. Biết quãng đường Hà Nội – Thái Nguyên dài 80km.
a)Hãy tính vận tốc dự định của người đi xe máy?
b)Khi đi được một giờ, người đó dừng lại để đổ xăng và nghỉ giải lao mất 10 phút. Sau đó sợ chậm giờ nên người đó tăng vận tốc thêm 8km/h.Hỏi người đó đến thái nguyên đúng như dự định không?
a) Thời gian dự định là 10-8=2 giờ
Vận tốc dự định là 80÷2=40km/h
b) Người đó dừng lại khi đã đi được 40×1=40km
Còn 80-40=40km để đi
Để đến đúng dự định cần đi phần còn lại trong 2 giờ – 1 giờ – 10 phút = 50 phút = 5/6 giờ
Vận tốc mới là 40+8=48km/h
Người đó đi quãng đường còn lại trong 40÷48=5/6 giờ
Vậy người này đến Thái Nguyên đúng như dự định
a) Thời gian dự định là 10-8=2 giờ
⇒ Vận tốc dự định là 80÷2=40km/h
b) Người đó dừng lại khi đã đi được 40×1=40km
⇒ Còn 80-40=40km để đi
Để đến đúng dự định cần đi phần còn lại trong 2 giờ – 1 giờ – 10 phút = 50 phút = 5/6 giờ
Vận tốc mới là 40+8=48km/h
⇒ Người đó đi quãng đường còn lại trong 40÷48=5/6 giờ
⇒ Người này đến Thái Nguyên đúng như dự định