Một người đi xe máy trên quãng đường đầu dài 30km hết 40 phút .quãng đường tiếp theo dài 50km người đó đi với vận tốc 50km/h.Tính:
a) Vận tốc trung bình của học sinh trên quãng đường đầu ?
b)Vận tốc trung bình trên cả quãng đường ?
Một người đi xe máy trên quãng đường đầu dài 30km hết 40 phút .quãng đường tiếp theo dài 50km người đó đi với vận tốc 50km/h.Tính:
a) Vận tốc trung bình của học sinh trên quãng đường đầu ?
b)Vận tốc trung bình trên cả quãng đường ?
a)
đổi 40p=2/3 giờ
vtb1= S/t= 30 : 2/3=45 (km/h)
b)
t2=S2/v2=50/50=1 (km/h)
vtb = (S1+t1)/(S2+t2)= (30+2/3) / (50+1)=0.601 (km/h)
#thitot
@nocopy
xin câu trả lời hay nhất
Đáp án:
a. v1 = 45km/h
b. vtb = 48km/h
Giải thích các bước giải:
Đổi: 40 phút = 2/3h
a. Vận tốc của học sinh trên quãng đường đầu là:
${v_1} = \dfrac{{{s_1}}}{{{t_1}}} = \dfrac{{30}}{{\dfrac{2}{3}}} = 45km/h$
b. Vận tốc trung bình của học sinh trên cả quãng đường là:
${v_{tb}} = \dfrac{{{s_1} + {s_2}}}{{{t_1} + {t_2}}} = \dfrac{{30 + 50}}{{\dfrac{2}{3} + \dfrac{{50}}{{50}}}} = 48km/h$