Một người dùng máy bơm để bơm 24m3 nước lên 5 m
a) tính công của máy thực hiện
b )tính công suất của máy biết thời gian để bơm nước là 50 phút tóm tắt , giải rõ nha
Một người dùng máy bơm để bơm 24m3 nước lên 5 m
a) tính công của máy thực hiện
b )tính công suất của máy biết thời gian để bơm nước là 50 phút tóm tắt , giải rõ nha
Đáp án:
1200000J ; 400W
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
\(\begin{array}{l}
V = 24{m^3}\\
{D_0} = 1000kg/{m^3}\\
h = 5m\\
a)A = ?\\
b)t = 50ph = 3000s\\
P = ?
\end{array}\)
a) Trọng lượng nước là:
\(P = 10{D_0}V = 10.1000.24 = 240000N\)
Công của máy thực hiện là:
\(A = Ph = 240000.5 = 1200000J\)
b) Công suất của máy là:
\(P = \dfrac{A}{t} = \dfrac{{1200000}}{{3000}} = 400W\)
Đáp án: Biết d(nước) =10000 N/m3, 50 phút =3000 giây
Công máy thực hiện là: A=P.h= 24.10000.5= 1200000
Công suất của máy là: P= A/t= 1200000/ 3000=400 (W)
Giải thích các bước giải:
a. vì để bơm nc lên cao nên ta dùng công thức A=P.h Biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3
dễ dàng tính được P của 24m3
b. Tính công suất thì P= A/t vì thời gian theo đơn vị giây nên đổi 50p ra giây sau đó làm theo công thức
CHúc bạn hc tốt!