một người đứng ở mặt đất ném một vật khối lượng 1kg tù dưới lên với với vận tốc 36km/h lấy g=10m/s a, tìm động năng ban đầu b. tìm động năng của vật k

một người đứng ở mặt đất ném một vật khối lượng 1kg tù dưới lên với với vận tốc 36km/h lấy g=10m/s
a, tìm động năng ban đầu
b. tìm động năng của vật khi cách mặt đất 2m
c, tìm chiều cao lớn nhất vật đạt được

0 bình luận về “một người đứng ở mặt đất ném một vật khối lượng 1kg tù dưới lên với với vận tốc 36km/h lấy g=10m/s a, tìm động năng ban đầu b. tìm động năng của vật k”

  1. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    a.{W_{d\max }} = 50J\\
    b.{W_d} = 30J\\
    c.{h_{\max }} = 5m
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

     a.

    Động năng ban đầu là:

    \({W_{d\max }} = \frac{1}{2}mv_{\max }^2 = \frac{1}{2}{.1.10^2} = 50J\)

    b.

    Thế năng của vật khi cách mặt đất 2m là:

    \({W_t} = mgh = 1.10.2 = 20J\)

    Động năng của vật khi cách mặt đất 2m là:

    \({W_d} = W – {W_t} = {W_{d\max }} – {W_t} = 50 – 20 = 30J\)

    c.

    Bảo toàn cơ năng:

    \({W_{d\max }} = {W_{t\max }} = mg{h_{\max }} \Rightarrow 50 = 1.10.{h_{\max }} \Rightarrow {h_{\max }} = 5m\)

    Bình luận

Viết một bình luận