Một người kéo một vật có khối lượng m = 10kg trượt trên mặt sàn nằm ngang có hệ số ma sát μ = 0,2 bằng một sợi dây có phương hợp với phương dịch chuyển góc 30°. Lực tác dụng lên dây có độ lớn Fk làm vật trượt không vận tốc đầu và chuyển động với gia tốc a = 2m/s2. lấy g = 9,8m/s2. Hãy tính công của lực kéo trong thời gian 4s kể từ lúc vật bắt đầu chuyển động
Áp dụng định luật II Newton: F+$F_{ms}$+P+N=ma (*)
$F_{x}$ $F_{ms}$=ma <=> P=mg=10.9,8=98 (N)
$F_{x}$=F.cos$30^{o}$
$F_{y}$=F.sin$30^{o}$
Chiếu (*) lên trục ox: F.cos$30^{o}$-$F_{ms}$=ma (1)
oy: -P+N+$F_{y}$=0 <=> N=P-F.sin$\alpha$=49-F
Lực ma sát: $F_{ms}$=μN=0,2.(49-F) (2)
Thay (2) vào (1) => F.$\frac{√3}{2}$-0,2.(49-F)=10.2 (3)
Từ (3) => F≈27,954 (N)
Quãng đường vật chuyển động: s=$\frac{1}{2}$.at²=$\frac{1}{2}$.2.4=4 (m)
Công của lực kéo trong thời gian 4s kể từ lúc vật bắt đầu chuyển động: $A_{F}$=F.s.cos$\alpha$ =27,954.4.cos$30^{o}$≈96,835 (J)
Xong rồi nhé ^^