Một ô tô có khối lượng 1200kg , đang đứng yên bắt đầu chịu tác dụng cảu lực kéo động cơ theo phương song song với mặt đường nằm ngang thì chuyển động nhanh dần và sau 30s, vận tốc của ô tô đạt 30 m/s.Cho hệ số ma sát của xe là 0,2.Lấy g=10m/s2.Tính độ lớn lực kéo của động cơ.
Gia tốc của ô tô
$a=\dfrac{v-v_{0}}{t}=\dfrac{30-0}{30}=1(m/s^{2})$
Chọn ox trùng với chiều chuyển động
Theo định luật II niuton : $\vec{P}+\vec{N}+\vec{F_{ms}}+\vec{F}=m\vec{a} (*)$
Chiếu $(*)$ lên chiều dương $F-F_{ms}=ma$
Độ lớn lực kéo động cơ $F=ma+F_{ms}=ma+\mu mg=1200.1+0,2.1200.10=3600(N)$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gia tốc của ôtô là: a = (v – v0)/t = (30 – 0)/30 = 1 m/s2.
Áp dụng định luật II Niu-tơn ta được:
F = ma + mg = 1200(1 + 0,2.10) = 3600 N.