Một ô tô đang chuyển động với vận tốc 72km/h thì hãm phanh chuyển động chậm dần đều và dừng lại biết sau 2 phút thì ô tô dừng lại
A:Tìm gia tốc xe
B:Viết phương trình chuyển động xe
C:Tính quãng đường ô tô đi được kể từ lúc hãm phanh đến lúc dừng lại
Đáp án:
a) \( – \dfrac{1}{6}m/{s^2}\)
b) \(x = 20t – \dfrac{{{t^2}}}{{12}}\)
c) 1200m
Giải thích các bước giải:
a) 72km/h = 20m/s
Gia tốc là:
\(a = \dfrac{{0 – v}}{t} = \dfrac{{ – 20}}{{2.60}} = – \dfrac{1}{6}m/{s^2}\)
b) Phương trình chuyển động:
\(x = 20t – \dfrac{{{t^2}}}{{12}}\)
c) Ta có:
\(0 – {v^2} = 2as \Rightarrow s = \dfrac{{ – {v^2}}}{{2a}} = 1200m\)