Một ôtô nặng 1500kg có diện tích các bánh tiếp xúc với mặt đất là 250 cm vuông.Tính áp lực và áp suất của ôtô lên mặt đường 07/08/2021 Bởi Genesis Một ôtô nặng 1500kg có diện tích các bánh tiếp xúc với mặt đất là 250 cm vuông.Tính áp lực và áp suất của ôtô lên mặt đường
Đáp án: 600000Pa Giải thích các bước giải: Tóm tắt $\begin{gathered} m = 1500kg \hfill \\ s = 250c{m^2} = 0,025{m^2} \hfill \\ p? \hfill \\ \end{gathered} $ Áp lực của ô tô $F = P = 10m = 15000N$ Áp suất của ô tô $p = \frac{F}{s} = \frac{{15000}}{{0,025}} = 600000Pa$ Bình luận
đổi: 1500kg = 15000N 250cm2 = 0,025m2 Áp suất của ô tô lên mặt đường là: p = F : S = 15000 : 0,025 = 600000N/m2 Bình luận
Đáp án:
600000Pa
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt
$\begin{gathered}
m = 1500kg \hfill \\
s = 250c{m^2} = 0,025{m^2} \hfill \\
p? \hfill \\
\end{gathered} $
Áp lực của ô tô
$F = P = 10m = 15000N$
Áp suất của ô tô
$p = \frac{F}{s} = \frac{{15000}}{{0,025}} = 600000Pa$
đổi: 1500kg = 15000N
250cm2 = 0,025m2
Áp suất của ô tô lên mặt đường là:
p = F : S = 15000 : 0,025 = 600000N/m2