Một quả cầu đặc bằng sắt khối lượng 0,2 kg được nhúng chìm trong nước.Tính lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật. Biết KLR nước là 1000kg/m3, của sắt là 7800 kg/m3.
Một quả cầu đặc bằng sắt khối lượng 0,2 kg được nhúng chìm trong nước.Tính lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật. Biết KLR nước là 1000kg/m3, của sắt là 7800 kg/m3.
Đáp án:
$F_A = \dfrac{10}{39}N \approx 0,2564N$
Giải thích các bước giải:
$m= 0,2kg$
$D_n = 1000kg/m^3$
$D_s = 7800kg/m^3$
Thể tích quả cầu sắt:
$V = \dfrac{m}{D_s} = \dfrac{0,2}{7800} = \dfrac{1}{39000} (m^3)$
Trọng lượng riêng của nước là:
$d_n = 10.D_n = 10.1000 = 10000 (N/m^3)$
Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên quả cầu là:
$F_A = d_n.V = 10000.\dfrac{1}{39000} = \dfrac{10}{39} \approx 0,2564 (N)$