Một tàu ngầm lặng ở độ sâu 180m.Áp suất tác dụng lên thân tàu là bao nhiêu?Biết trọng lượng riêng của nước biển là 10.300N/m^3.Nếu cho tàu lặng thêm 30m nữa thì độ tăng của áo xuất lên thân tàu lúc đó là bao nhiêu ?
Một tàu ngầm lặng ở độ sâu 180m.Áp suất tác dụng lên thân tàu là bao nhiêu?Biết trọng lượng riêng của nước biển là 10.300N/m^3.Nếu cho tàu lặng thêm 30m nữa thì độ tăng của áo xuất lên thân tàu lúc đó là bao nhiêu ?
Đáp án:
Áp suất tác dụng lên tàu ở độ sâu 180m là:
p=d.h=10300.180=1854000 (Pa)
Chiều cao của cột nước đến thân tàu lúc này là:
h’=h+30=180+30=210 (m)
Áp suất tác dụng lên tàu lúc này là:
p’=d.h’=10300.210=2163000 (Pa)
Đáp án:
$\begin{array}{l}
p = 1854000Pa\\
\Delta p = 309000Pa
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
Áp suất tác dụng lên thân tàu là:
$p = d.h = 10300.180 = 1854000Pa$
Độ tăng áp suất lên thân tàu là:
$\Delta p = d.\Delta h = 10300.30 = 309000Pa$