Một thùng có chiểu cao 1,2m được đổ 50 lít nước thì mặt nước cách miệng thùng 20cm.
a,Tính áp suất của nước tác dụng lên đáy thùng.
b,Tính áp suất của thùng nước tác dụng lên mặt sàn. Biết đáy thùng có diện tích tiếp xúc với mặt sàn là 0,5m² và thùng có khối lượng 1kg.
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.p = 10000N/{m^2}\\
b.p’ = 1020N/{m^2}
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
a.
Áp suất tác dụng lên đáy thùng là:
\(p = dh = 10000.(1,2 – 0,2) = 10000N/{m^2}\)
b.
Áp lực tác dụng lên sàn là:
\(F = P + {P_t} = dV + 10{m_t} = {10000.50.10^{ – 3}} + 10.1 = 510N\)
Áp suất tác dụng lên sàn là:
\(p’ = \dfrac{F}{S} = \dfrac{{510}}{{0,5}} = 1020N/{m^2}\)