Một thùng đựng đầy nước cao 80 cm. Biết trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m3 . Áp suất tại điểm cách đáy thùng 20 cm bằng
Một thùng đựng đầy nước cao 80 cm. Biết trọng lượng riêng của nước là 10000 N/m3 . Áp suất tại điểm cách đáy thùng 20 cm bằng
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Ta có h là chiều cao của thùng đựng nước
h’ là chiều cao của điểm cách đáy thùng
Đổi: 80cm = 0,8m; 20cm = 0,2m
Áp dụng công thức p = d.h.
Áp suất tác dụng lên đáy thùng là: p = d.h = 10000.0,8 = 8000 N/m^2.
Áp suất tác dụng lên điểm cách đáy thùng 20 cm là:
pA = d . hA = d. (h – h’) = 10000.(0,8 – 0,2) = 10000.0,6 = 6000 N/m^2.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
80-20=60cm ( khoảng cách từ điểm đến mặt nước )
60=0.6 m
p=d.h
p=10000.0.6
p=6000 Pa
Vậy áp suất là 6000 Pa