một thùng gỗ được đặt trên mặt sàn nằm ngang được kéo bởi lực F=10N theo phương hợp với phương ngang 1 góc 60. thùng chuyển động thẳng đều . Xác định hệ số ma sát biết vật có khối lượng 5kg
một thùng gỗ được đặt trên mặt sàn nằm ngang được kéo bởi lực F=10N theo phương hợp với phương ngang 1 góc 60. thùng chuyển động thẳng đều . Xác định hệ số ma sát biết vật có khối lượng 5kg
Theo định luật II Newton:
$\vec{P}+ \vec{N}+ \vec{F}+ \vec{F_{ms}}= \vec{0}$ (*)
(*) $\buildrel{{Ox}}\over\longrightarrow Fcos\alpha = F_{ms}$
$\Leftrightarrow Fcos\alpha= \mu.N$ (1)
(*) $\buildrel{{Oy}}\over\longrightarrow -P+ N + Fsin\alpha= 0$
$\Leftrightarrow N= P – Fsin\alpha= mg – Fsin\alpha$ (2)
(1)(2) => $\mu= \frac{Fcos\alpha}{mg-Fsin\alpha}= 0,12$
Đáp án:
\(\mu = 0,12\)
Giải thích các bước giải:
Vì thùng gỗ chuyển động đều nên thành phần lực tác dụng trên phương ngang sẽ cân bằng với lực ma sát.
Áp dụng định luật II Newton ta có:
\[{F_{ms}} = F\cos 60 \Leftrightarrow \mu N = F\cos 60 \Rightarrow \mu = \frac{{10.\frac{1}{2}}}{{41,34}} = 0,12\]