Một vật bằng nhôm có khối lượng là 200 kg có thể tích là 0,5m³
a, Tính trọng lượng của vật
b, Tính khối lượng riêng của chất làm nên vật và trọng lượng riêng của vật
Một vật bằng nhôm có khối lượng là 200 kg có thể tích là 0,5m³
a, Tính trọng lượng của vật
b, Tính khối lượng riêng của chất làm nên vật và trọng lượng riêng của vật
Đáp án:
a. P = 2000N
b. D = 400kg/m³ d = 4000N/m³
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
$\left\{ \begin{array}{l}
V = 0,5{m^3}\\
m = 200kg\\
a.P = ?N\\
b.D = ?kg/{m^3}\\
d = ?N/{m^3}
\end{array} \right.$
a. Trọng lượng của vật là:
$P = 10m = 10.200 = 2000N$
b. Khối lượng riêng của vật là:
$D = \dfrac{m}{V} = \dfrac{{200}}{{0,5}} = 400kg/{m^3}$
Trọng lượng riêng của vật là:
$d = 10D = 10.400 = 4000N/{m^3}$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) trọng lượng của vật là P=10m=10.200=2000(N)
b)khối lượng riêng của chất làm nên vật là D=m/V=200/0,5=400(kg/m^3)
Vì d=10D
Nên d=10.400=4000(N/m^3)