Một vật chuyển động có phương trình x=10+20t -2t ² ( m/ s) hãy xác định:
a, Gia tốc tọa độ $x_{0}$ vận tốc ban đầu $v_{0}$
b, vận tốc tại thời điểm t=3s
c, Vận tốc của vật lúc x=60m
d, tọa độ của vật lúc v=4m/s
e, quãng đường đi được từ t1 =2s đến t2=5s
f, quãng đường đi được khi v thay đổi từ v1=8m/s đến v2=4m/s

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a)
Từ pt chuyển động của vật suy ra
x0 = 10m
v0 = 20m/s
a = -4m/s^2
b)
Ta có:
v= v0 + at = 20 – 4t (m/s , s)
t = 3s => v = 20 – 4.3 = 8m/s
c)
x=60 => 10 + 20t – 2t^2 =60
=> t = 5s
v = v0 + at = 20 – 4.5 = 0m/s
d)
v= v0 +at
=> 4 = 20 – 4.t
=>t=4s
=> x = 10 + 20.4 – 2.16 =58m
e)
Thời gian vật đi là 5 – 2 =3s
s = v0t + 0,5 at^2
= 20 . 3 + 0,5 . (-4) . 9 = 42m
f)
v = v0 + at
=> 4 = 8 – 4t
=> t = 1s
s = v0t + 0,5 at^2
= 20 . 1 + 0,5 . (-4) . 1
= 18m
a,
$a=-2.2=-4(m/s^2)$
$x_0=10(m)$
$v_0=20(m/s)$
b,
$v=v_o+at$
$\Rightarrow v=20-4.3=8(m/s)$
c,
$x=60(m)\Rightarrow s=\Delta x=60-10=50(m)$
$v^2-v_o^2=2as$
$\Leftrightarrow v^2-20^2=-2.4.50$
$\Leftrightarrow v=0$
d,
Khi $t_1=2s\Rightarrow x_1=10+20.2-2.2^2=42(m)$
Khi $t_2=5s\Rightarrow x_2=10+20.5-2.5^2=60(m)$
Quãng đường:
$s=60-42=18(m)$
e,
$v_1=8(m/s)\Rightarrow t_1=\dfrac{8-20}{-4}=3(s)$
$\Rightarrow x_1=10+20.3-2.3^2=52(m)$
$v_2=4(m/s)\Rightarrow t_2=\dfrac{4-20}{-4}=4(s)$
$\Rightarrow x_2=10+20.4-2.4^2=58(m)$
$\Rightarrow s=58-52=6(m)$