Một vật chuyển động nhanh dần đều. Trong giây thứ nhất đi được quảng đường 3m. Trong giây thứ hai quãng đường đi được là? 09/08/2021 Bởi Quinn Một vật chuyển động nhanh dần đều. Trong giây thứ nhất đi được quảng đường 3m. Trong giây thứ hai quãng đường đi được là?
Đáp án: ${s_2} = 9m$ Giải thích các bước giải: Gia tốc của vật là: ${s_1} = \dfrac{1}{2}a{t_1}^2 \Rightarrow a = \dfrac{{2{s_1}}}{{{t_1}^2}} = \dfrac{{2.3}}{{{1^2}}} = 6m/{s^2}$ Quãng đường đi được trong giây thứ 2 là: ${s_2} = \dfrac{1}{2}a{t_2}^2 – {s_1} = \dfrac{1}{2}{.6.2^2} – 3 = 9m$ Bình luận
Đáp án:
${s_2} = 9m$
Giải thích các bước giải:
Gia tốc của vật là:
${s_1} = \dfrac{1}{2}a{t_1}^2 \Rightarrow a = \dfrac{{2{s_1}}}{{{t_1}^2}} = \dfrac{{2.3}}{{{1^2}}} = 6m/{s^2}$
Quãng đường đi được trong giây thứ 2 là:
${s_2} = \dfrac{1}{2}a{t_2}^2 – {s_1} = \dfrac{1}{2}{.6.2^2} – 3 = 9m$
`a=(2S)/t^2`
`->a=6(m/s^2)`
`S_2=1/2 .6.4=12(m)`
`∆S_2=S_2-S=12-3=9(m)`