một vật có khối lượng 2kg đang nằm yên trên mặt phẳng ngang thì chịu tác dụng của lực kéo theo phương ngang khi Fk=1N bỏ qua ma sát tìm gia tốc của chuyển động . qquangx đường vật đi được trong thời gian 10s
một vật có khối lượng 2kg đang nằm yên trên mặt phẳng ngang thì chịu tác dụng của lực kéo theo phương ngang khi Fk=1N bỏ qua ma sát tìm gia tốc của chuyển động . qquangx đường vật đi được trong thời gian 10s
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a = 0,5m/{s^2}\\
s = 25m
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
Gia tốc của vật là:
\(\begin{array}{l}
F = ma\\
\Rightarrow a = \dfrac{F}{m} = \dfrac{1}{2} = 0,5m/{s^2}
\end{array}\)
Quảng đường vật đi được trong 10s là:
\(s = \dfrac{1}{2}a{t^2} = \dfrac{1}{2}.0,{5.10^2} = 25m\)