Một vật có khối lượng 500g được ném thẳng đứng lên cao với vận tốc 10m/s. độ cao 4m so với mặt đất. bỏ qua mọi lực cản. chọn mốc thế năng tại mặt đất và lấy g=10m2/s2
a ) xác định cơ năng của vật
b)tìm độ cao cực đại mà vật đạt được
c)tìm độ lớn vận tốc lúc vật chạm đất

Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.W = 45J\\
b.{h_{\max }} = 9m\\
c.{v_{\max }} = 6\sqrt 5 m/s
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
a.
Cơ năng của vật là:
\(W = mgh + \frac{1}{2}m{v^2} = 0,5.10.4 + \frac{1}{2}.0,{5.10^2} = 45J\)
b.
Bảo toàn cơ năng:
\(W = {W_{t\max }} = mg{h_{\max }} \Rightarrow 45 = 0,5.10.{h_{\max }} \Rightarrow {h_{\max }} = 9m\)
c.
Bảo toàn cơ năng:
\(W = {W_{d\max }} = \dfrac{1}{2}mv_{\max }^2 \Rightarrow 45 = \dfrac{1}{2}.0,5.v_{\max }^2 \Rightarrow {v_{\max }} = 6\sqrt 5 m/s\)
Đáp án:
W = 45 J
h???????????? = 9m
v²???????????? = 6√5 m/s
Giải thích các bước giải:
a ) Cơ năng của vật là :
Ta có : W = Wt + Wd
➩W = mgh + 1/2m.v²
➩ W = 0,5.10.4 + 1/2. 0,5.10²
➩ W = 45 J
b) Bảo toàn cơ năng
Độ cao cực đại mà vật đạt được là :
W = Wt???????????? = m.g.h????????????
➩ 45 = 0,5.10.h???????????? ➩ h???????????? = 9m
c) Bảo toàn cơ năng
Độ lớn của vân tốc lúc vật chạm đất là :
W = Wd???????????? = 1/2.m.v²
➩ 45 = 1/2.0,5.v²???????????? ➩ v²???????????? = 6√5 m/s