Một vật có khối lượng 500g, mốc thế năng tại mặt đất. Tìm thế năng của vật ở những vị trí sau
a. Vật ở độ cao 200m
b. Vật ở dưới giếng sâu 10m
Một vật có khối lượng 500g, mốc thế năng tại mặt đất. Tìm thế năng của vật ở những vị trí sau
a. Vật ở độ cao 200m
b. Vật ở dưới giếng sâu 10m
Đáp án:
a. W1 = 1000J
b. W2 = -50J
Giải thích các bước giải:
a. Thế năng của vật là:
${W_1} = mg{h_1} = 0,5.10.200 = 1000J$
b. Thế năng của vật là:
${W_2} = mg{h_2} = 0,5.10.\left( { – 10} \right) = – 50J$
Đáp án:
a) $W_{t_1} = 1000(J)$
b) $W_{t_2} = -50(J)$
Giải thích các bước giải:
a) Ở độ cao 200m
Thế năng của vật là :
$W_{t_1} = mgz_1= 0,5.10.200= 1000(J)$
b) Ở dưới giếng sâu 10m
Thế năng của vật là :
Vì ta chọn mốc thế năng tại mặt đất
`=>` $W_{t_2} = mgz_2= 0,5.10.(-10) = -50(J)$