một vật có khối lượng 900g và khối lượng 8400kg/m3 được thả vào 1 chậu nước. vật bị chiềm xuống hay nổi trong mặt nước? Tại sao? nếu treo vật vào 1 lực kế rồi nhúng ngập vào trong nước thì lực kế chỉ bao nhiu? cho biết khối lượng riêng của nước = 10.000N/m3
giải giúp mình được không ạ?
Đáp án:
vật chìm trong nước
$F=8N$
Giải thích các bước giải:
$m=0,9kg;D=8400kg/{{m}^{3}}$
Thể tích của vật:
$V=\dfrac{m}{D}=\dfrac{0,9}{8400}={{.10}^{-4}}{{m}^{3}}$
Lực đẩy ac-si-met:
${{F}_{A}}={{d}_{nc}}.V=10000.{{.10}^{-4}}=1N$
Trọng lượng của vật:
$P=m.10=0,9.10=9N$
Ta thấy: $P>{{F}_{A}}$
Nên vật chìm trong nước
nếu treo vật vào 1 lực kế rồi nhúng ngập vào trong nước thì lực kế chỉ:
$F=P-{{F}_{A}}=9-1=8N$