một vật có khối lượng m=40kg bắt đầu trượt trên sàn nhà dưới tác dụng của lực nằm ngang F=200N hệ số ma sát trượt giữa vật và sàn nhà là 0,25 lấy g=10m/s2
a) tính gia tốc của vật
b) khi trượt được 11,25m thì lực F ngừng tác dụng tính thời gian vật trượt tiếp đến khi dừng lại
Xin giúp em với
a)`vec(N)+vec(P)+vec(F_(ms))=mvec(a)`
Chiếu lên Ox:
$F-F_{ms}=ma$
`<=>`$200-400.0,25=40a$
`<=>`$a=2,5(m/s^2)$
b) Vận tốc của vận sau khi trượt 11,25 m là:
$v_o=\sqrt[]{2aS}=7,5(m/s)$
$ma=-F_{ms}$
`=>`$a=(-0,25.400):40=-2,5(m/s^2)$
Thời gian vật trượt tiếp cho đến khi dừng là:
`t=(-v_o)/a=(-7,5)/(-2,5)=3(s)$