Một vật có m=2000kg bắt đầu chuyển động lực kéo 1500 niuton ,hệ số ma sát 0,05 . tính gia tốc . tính vận tốc ,quãng đường sau 1phút
Một vật có m=2000kg bắt đầu chuyển động lực kéo 1500 niuton ,hệ số ma sát 0,05 . tính gia tốc . tính vận tốc ,quãng đường sau 1phút
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
$\begin{array}{l}
a = 0,25\left( {m/{s^2}} \right)\\
v = 15\left( {m/s} \right)\\
s = 450\left( m \right)
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
đl 2 niuton:
$\begin{array}{l}
a = \frac{{{F_k} – {F_{ms}}}}{m} = \frac{{{F_k} – \mu mg}}{m} = \frac{{{F_k}}}{m} – \mu g = \frac{{1500}}{{2000}} – 0,05.10 = 0,25\left( {m/{s^2}} \right)\\
v = at = 0,25.60 = 15\left( {m/s} \right)\\
s = \frac{{a{t^2}}}{2} = \frac{{0,{{25.60}^2}}}{2} = 450\left( m \right)
\end{array}$