một vật có thể tích 300 dm3 trọng lượng riêng là 7000N/m3 được thả vào trong nước .Thì
a.Vật đó nổi hay chìm?Tại sao?
b.Tính lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật
c.Tính thể tích phần vật chìm trong nước và thể tích phần vật nổi trên mặt nước
một vật có thể tích 300 dm3 trọng lượng riêng là 7000N/m3 được thả vào trong nước .Thì
a.Vật đó nổi hay chìm?Tại sao?
b.Tính lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật
c.Tính thể tích phần vật chìm trong nước và thể tích phần vật nổi trên mặt nước
Đáp án:
b. Fa = 3000N
c. Vc = 0,21m³
Vn = 0,09m³
Giải thích các bước giải:
Đổi: 300dm³ = 0,3m³
a. Vật đó nổi vì dv < dn ( 7000N/m³ < 10000N/m³ ) vì điệu kiện để một vật nổi khi nhúng trong chất lỏng là dv < dcl
b. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
${F_A} = {d_n}.V = 10000.0,3 = 3000N$
c. Thể tích phần vật chìm trong nước là:
$\begin{array}{l}
P = {F_A} \Leftrightarrow {d_v}.V = {d_n}.{V_c}\\
\Leftrightarrow 7000.0,3 = 10000.{V_c} \Rightarrow {V_c} = 0,21{m^3}
\end{array}$
Thể tích phần vật nổi trên mặt nước là:
${V_n} = V – {V_c} = 0,3 – 0,21 = 0,09{m^3}$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$V=300dm^{3}=0,3m^{3}$
$d_{v}=7000N/m^{3}$
$d_{n}=10000N/m^{3}$
$a,$
$b,F_{A}=?$
$c,V_{chìm}=?;V_{nổi}=?$
$a,$ Vì $d_{v}<d_{n}$ $( 7000N/m^{3} < 10000N/m^{3} )$ nên vật nổi trong nước
$b,$ Vì vật nổi cân bằng nên độ lớn lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật bằng trọng lượng của vật :
$F_{A}=P=d_{v}.V=7000.0,3=2100N$
$c,$
Thể tích phần vật chìm trong nước là :
`F_{A}=d_{n}.V_{chìm}⇒V_{chìm}=F_{A}/d_{n}=2100/10000=0,21m^{3}`
Thể tích phần vật nổi trên mặt nước là :
`V_{nổi}=V-V_{chìm}=0,3-0,21=0,09m^{3}`