Một vật rơi tự do từ độ cao 10 m .Xác định quãng đường vật đi được trong giây đầu tiên, tìm vận tốc và thời gian chạm đất 01/09/2021 Bởi Jasmine Một vật rơi tự do từ độ cao 10 m .Xác định quãng đường vật đi được trong giây đầu tiên, tìm vận tốc và thời gian chạm đất
Đáp án: \(\begin{array}{l}s = 5m\\v = 10\sqrt 2 m/s\\t = \sqrt 2 s\end{array}\) Giải thích các bước giải: Quảng đường vật rơi trong giây đầu tiên là: \(s = \dfrac{1}{2}g{t^2} = \dfrac{1}{2}{.10.1^2} = 5m\) Vận tốc khi chạm đất là: \(v = \sqrt {2gh} = \sqrt {2.10.10} = 10\sqrt 2 m/s\) Thời gian chạm đất là: \(t = \sqrt {\dfrac{{2h}}{g}} = \sqrt {\dfrac{{2.10}}{{10}}} = \sqrt 2 s\) Bình luận
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
s = 5m\\
v = 10\sqrt 2 m/s\\
t = \sqrt 2 s
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
Quảng đường vật rơi trong giây đầu tiên là:
\(s = \dfrac{1}{2}g{t^2} = \dfrac{1}{2}{.10.1^2} = 5m\)
Vận tốc khi chạm đất là:
\(v = \sqrt {2gh} = \sqrt {2.10.10} = 10\sqrt 2 m/s\)
Thời gian chạm đất là:
\(t = \sqrt {\dfrac{{2h}}{g}} = \sqrt {\dfrac{{2.10}}{{10}}} = \sqrt 2 s\)