Một vệ tinh có khối lượng m=200kg ở cách mặt đất 200km. Cho hằng số hấp dẫn 6.67.10 ∧24, khối lượng và bán kính TĐ lần lượt là 6.10 ∧24kg và 6400km
a) vệ tinh hút trái đất 1 lực bao nhiêu ?
b) Tính gia tốc hướng tâm của chuyển động tròn này
Một vệ tinh có khối lượng m=200kg ở cách mặt đất 200km. Cho hằng số hấp dẫn 6.67.10 ∧24, khối lượng và bán kính TĐ lần lượt là 6.10 ∧24kg và 6400km
a) vệ tinh hút trái đất 1 lực bao nhiêu ?
b) Tính gia tốc hướng tâm của chuyển động tròn này
Fhd=1837,5Naht=9,2m/s2Fhd=1837,5Naht=9,2m/s2
Giải thích các bước giải:
Lực hút trái đất:
Fhd=G.m.M(R+h)2=6,67.10−11.200.6.1024[(200+6400).1000]2=1837,5NFhd=G.m.M(R+h)2=6,67.10−11.200.6.1024[(200+6400).1000]2=1837,5N
gia tốc hướng tâm
aht=Fhdm=1837,5200=9,2m/s2
Đáp án:
$\begin{align}
& {{F}_{hd}}=1837,5N \\
& {{a}_{ht}}=9,2m/{{s}^{2}} \\
\end{align}$
Giải thích các bước giải:
Lực hút trái đất:
${{F}_{hd}}=G.\dfrac{m.M}{{{(R+h)}^{2}}}=6,{{67.10}^{-11}}.\dfrac{{{200.6.10}^{24}}}{{{\left[ (200+6400).1000 \right]}^{2}}}=1837,5N$
gia tốc hướng tâm
${{a}_{ht}}=\dfrac{{{F}_{hd}}}{m}=\dfrac{1837,5}{200}=9,2m/{{s}^{2}}$