nếu lực kéo tối thiểu 187,5 N thì cần bao nhiêu RRĐ để kéo vật có m= 150 kg từ dưới lên ??

nếu lực kéo tối thiểu 187,5 N thì cần bao nhiêu RRĐ để kéo vật có m= 150 kg từ dưới lên ??

0 bình luận về “nếu lực kéo tối thiểu 187,5 N thì cần bao nhiêu RRĐ để kéo vật có m= 150 kg từ dưới lên ??”

  1. Đáp án:

    Trọng lượng của vật là:

    \[P = 10m = 10.150 = 1500N\]
    Trọng lượng của vật gấp 8 lần lực kéo 

    ⇒ Cần 1 lượng tối thiểu RRĐ giúp ta lợi 8 lần về lực

    ⇒ Ta sự dụng hệ Pa lăng có 3 RRĐ và 1 RRCĐ để có thể kéo vật lên vì cứ mỗi RRĐ trong Pa lăng ta sẽ lợi cấp số nhân của 2 lần về lực tức là với 3 RRĐ ta lợi 2³ = 8 lần về lực.

    Bình luận

Viết một bình luận