Tại sao trong một đoạn mạch gồm một bóng đèn có ghi 6V – 4,5W được mắc nối tiếp với một biến trở và được đặt vào hiệu điện thế không đổi 9V thì đèn lại sáng bình thường? Mình tưởng U>Uđm nên nó cháy bóng chứ?
Tại sao trong một đoạn mạch gồm một bóng đèn có ghi 6V – 4,5W được mắc nối tiếp với một biến trở và được đặt vào hiệu điện thế không đổi 9V thì đèn lại sáng bình thường? Mình tưởng U>Uđm nên nó cháy bóng chứ?
Đáp án:
$R=4\Omega $
Giải thích các bước giải:
Khi mắc nối tiếp thì:
$\begin{align}
& {{U}_{AB}}={{U}_{dm}}+{{U}_{R}} \\
& {{I}_{dm}}={{I}_{R}}={{I}_{AB}} \\
\end{align}$
nên để đèn sáng bình thường thì:
${{U}_{R}}={{U}_{AB}}-{{U}_{dm}}=9-6=3V$
Cường độ:
${{I}_{R}}={{I}_{dm}}=\dfrac{{{P}_{dm}}}{{{U}_{dm}}}=\dfrac{4,5}{6}=0,75A$
Điện trở:
$R=\dfrac{{{U}_{R}}}{{{I}_{R}}}=\dfrac{3}{0,75}=4\Omega $