tính nhiệt dung riêng của 1 kim loại , biết rằng phải cung cấp cho 4,5 kg kim loại này ở 30oC một nhiệt lượng khoảng 103,5 kJ để nó nóng lên đến 80oC . kim loại tên là gì ? cho nhiệt dung riêng : c đồng = 380J/kg , c thép = 460J/kg .K ,c nhôm = 880J/kg .K

Đáp án:
kim loại tên là thép
Giải thích các bước giải:
nhiệt lượng kl thu vào là
Q=m.c.(t’-t)
103500=4,5.c.(80-30)
=>c=460j/kg
Đáp án:
Kim loại đó là thép
Giải thích các bước giải:
Gọi c (J/kg.k) là nhiệt dung riêng của kim loại
Nhiệt lượng cần thiết để cho kim loại đó nóng lên khi tăng nhiệt độ từ 30°C lên 80°C
Q=m.c.(t-t’)
=>c=Q / [m.(t-t’)]
=>c=103500 / [4,5.(80-30)]
=>c=460
Nhiet dung riêng của kim loại đó là 460J/Kg.k
=>KIM LOẠI ĐÓ LÀ THÉP