Trên đường nằm ngang xe tải a kéo xe tải B bằng một dây nhẹ ,không giãn, khối lượng xe tải a và b lần lượt là 3 tấn và 2 tấn; hệ số ma sát giữa các bánh xe và mặt đường là 0,1
a) lực phát động của xe khi hai xe chuyển động đều là bao nhiêu ?
b) lực căng dây khi hai xe chuyển động đều bằng bao nhiêu ?
c ) lực phát động của xe khi hai xe chuyển động nhanh dần đều với gia tốc 0,1 m/s^2
d) lực căng dây khi hai xe chuyển động nhanh dần đều với gia tốc 0,1 m/s^2
e) lực ma sát tác dụng vào xe a và b bao nhiêu ?
Đáp án:
F=5000N
…
Giải thích các bước giải:m1=3 tấn;m2=2 tấn;u=0,1
a> \(F = {F_{ms}} = \mu .({m_1} + {m_2}).g = 0,1.(3000 + 2000).10 = 5000N\)
b> lực căng:
\({F_c} = \frac{F}{2} = 2500N\)
c> a=0,1 m/s^2
lực phát động:
\(F = m.a + {F_{ms}} = 5000.0,1 + 0,1.5000.10 = 5500N\)
d> lực căng:
\({F_c} = 2750N\)
e>
\({F_{ms1}} = \mu .{m_1}.g = 0,1.3000.10 = 3000N\)
\({F_{ms2}} = \mu .{m_2}.g = 0,1.2000.10 = 2000N\)