Trên quãng đg AB một ô tô chuyển động trong nữa quãng thời gian đầu với vận tốc ko đổi v1=40km/h nữa quãng thời gian còn lại với vận tốc ko đổi v2=60km/h.Tính vận tốc trung bình của ô tô trên cả quãng đg
Trên quãng đg AB một ô tô chuyển động trong nữa quãng thời gian đầu với vận tốc ko đổi v1=40km/h nữa quãng thời gian còn lại với vận tốc ko đổi v2=60km/h.Tính vận tốc trung bình của ô tô trên cả quãng đg
Đáp án:
$v_{tb} = 50km/h$
Giải thích các bước giải:
Gọi thời gian đi cả quãng đường là t (h)
Quãng đường đi được trong nửa thời gian đầu là:
$s_1 = \dfrac{t}{2}.v_1 = \dfrac{40.t}{2} = 20t (km)$
Quãng đường đi được trong nửa thời gian sau là:
$s_2 = \dfrac{t}{2}.v_2 = \dfrac{60.t}{2} = 30t$
Vận tốc trung bình trên cả quãng đường là:
$v_{tb} = \dfrac{s_1 + s_2}{t} = \dfrac{20t+ 30t}{t} = 50 (km/h)$