Trong 1,5 phút vật thực hiện được 4500 dao động
a> Tìm tần số dao động của mỗi vật
b> Tai người bình thường nghe được âm do vật nào phát ra ? Vì sao
Trong 1,5 phút vật thực hiện được 4500 dao động
a> Tìm tần số dao động của mỗi vật
b> Tai người bình thường nghe được âm do vật nào phát ra ? Vì sao
Đáp án:
a. f = 50Hz
b. Tai người có thể nghe được.
Giải thích các bước giải:
a. Tần số dao động vật là:
$f = \dfrac{n}{t} = \dfrac{{4500}}{{1,5.60}} = 50Hz$
b. Vậy tai người được âm do vật này phát ra vì vật này có tần số dao động nằm trong khoảng tai người có thể nghe được: $16Hz \le f \le 20000Hz$
Đổi 1,5 phút = 90 giây
Tần số giao động của vật là:
`4500 : 90 = 50 (Hz)`
mà tai người có thể nghe được âm có tần số từ `20 Hz – 20000 Hz`
=> Ta người có thể nghe thấy âm do vật đó phát ra
XIN HAY NHẤT Ạ