Từ điểm Ở có độ cao 15m đó với mặt đất người ta ném thẳng đứng lên cao một vậy có kl m=1kg với văn tóc đầủ Vo, vật lên cao cực đại 20m số với mặt đất. Lấy g=10m/s^2 chọn móc tính thế năng tại mặt đất.
1. bỏ qua sức cản ko khí ,
A)tính cơ năng của vật tại điểm cao nhất.
B) vận tốc Vo.
C) độ cao của vật tại vị trí vật có động năng bằng thế năng .
2. Giả sử trong quá trình chuyển động của vật, nếu lực cản của ko khí Fc=4N vật lên tới độ cao ho thì rơi xuống. Tính vận tốc của vật lực lúc chạm đất
Đáp án:
1.
a) Cơ năng là:
\({\rm{W}} = mg{h_0} = 10.20 = 200J\)
b) Bảo toàn cơ năng là:
\(\begin{array}{l}
{\rm{W}} = \dfrac{1}{2}m{v^2} + mgh\\
\Rightarrow 200 = 0,5{v^2} + 10.15 \Rightarrow v = 10m/s
\end{array}\)
c) Bảo toàn cơ năng ta có:
\({\rm{W}} = {{\rm{W}}_t} + {{\rm{W}}_d} = 2{{\rm{W}}_t} \Rightarrow h = \dfrac{{{h_{\max }}}}{2} = 10m\)
2.
Tại vị trí cao nhất:
\({\rm{W}} = {F_c}.s + mg\left( {15 + s} \right) \Rightarrow 200 = 4s + 10\left( {15 + s} \right) \Rightarrow s = 3,57m\)
Khi chạm đất:
\(200 – \dfrac{1}{2}m{v^2} = 4.\left( {s + 2.15} \right) \Rightarrow v = 11,46m/s\)