1 bóng đèn có ghi 100w hoạt động trong 1 giờ ở hiệu điện thế định mức thì khat năng tiêu thụ điện năng của nó bằng bao nhiêu?
1 bóng đèn có ghi 100w hoạt động trong 1 giờ ở hiệu điện thế định mức thì khat năng tiêu thụ điện năng của nó bằng bao nhiêu?
Đổi 1h = 3600s
Khả năng tiêu thụ điện năng của bóng đèn là:
A = P.t = 100.3600 = 360 000 J
@xin ctlhn nha^^
Tóm tắt:
$P_{đm}$ = 100 W
t = 1h = 3600s
A=?
Giải
Bóng đèn hoạt động ở hiệu điện thế định mức
⇒ U = $U_{đm}$
⇒ P = $P_{đm}$ = 100 (W)
Điện năng tiêu thụ điện năng của nó là:
A = P . t
= 100 . 3600
= 360000 (J)