1)cho a hỗn hợp gồm hai kim loại là Magie và Sắt tác dụng vừa đủ với 200ml HCl , sau phản ứng thu được 6,72 lít khí Hidro( đktc) a.Tính nồng độ mol củ

1)cho a hỗn hợp gồm hai kim loại là Magie và Sắt tác dụng vừa đủ với 200ml HCl , sau phản ứng thu được 6,72 lít khí Hidro( đktc) a.Tính nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng b.Tính a. Biết tỉ lệ số mol của magie và sắt là 1:2 2) có 200g dung dịch H2SO4 9,8% a) Tính số gam nước và số ml nước cần thêm vào 200g dung dịch H2SO4 9,8% trên để thu được dung dịch H2SO4 4,9%.Biết khối lượng riêng của nước D=1g/ml b)Nếu cho toàn bộ 200g dung dịch H2SO4 9,8% trên tác dụng với 19,5g kẽm thì nồng độ phần trăm của dung dịch tạo thành là bao nhiêu ?

0 bình luận về “1)cho a hỗn hợp gồm hai kim loại là Magie và Sắt tác dụng vừa đủ với 200ml HCl , sau phản ứng thu được 6,72 lít khí Hidro( đktc) a.Tính nồng độ mol củ”

  1. Đáp án:

     `1) a,C_M(HCl)=3M`

    `,a=13,6(g)`

    `2)a, m_{H_2O}=200(g)`

    `V_{H_2O}=200ml`

    `b,`=>C%_{ZnSO_4}=15,146%`

    Giải thích các bước giải:

     1)cho a hỗn hợp gồm hai kim loại là Magie và Sắt tác dụng vừa đủ với 200ml HCl , sau phản ứng thu được 6,72 lít khí Hidro( đktc) a.Tính nồng độ mol của dung dịch HCl đã dùng b.Tính a. Biết tỉ lệ số mol của magie và sắt là 1:2

                                          Bài làm

    a, `n_{H_2}=\frac{6,72}{22,4}=0,3(mol)`

    `Mg+2HCl->MgCl_2+H_2`

    `Fe+2HCl->FeCl_2+H_2`

    Theo phương trình

    `n_{HCl}=2n_{H_2}=0,6(mol)`

    `=>C_M(HCl)=\frac{0,6}{0,2}=3M`

    `b,`

    Gọi `x` là số mol của `Mg`

    `=>n_{Fe}=2x`

    `=>a=24x+56.2x=136x`

    Theo phương trình

    `n_{H_2}=x+2x=3x`

    `=>3x=0,3(mol)`

    `=>x=0,1(mol)`

    `=>a=136.0,1=13,6(g)`

    2) có 200g dung dịch H2SO4 9,8% a) Tính số gam nước và số ml nước cần thêm vào 200g dung dịch H2SO4 9,8% trên để thu được dung dịch H2SO4 4,9%.Biết khối lượng riêng của nước D=1g/ml b)Nếu cho toàn bộ 200g dung dịch H2SO4 9,8% trên tác dụng với 19,5g kẽm thì nồng độ phần trăm của dung dịch tạo thành là bao nhiêu ?

                                                                     Bài làm

    `m_{H_2SO_4}=200.9,8%=19,6(g)`

    `a,`

    `m_{dd H_2SO_4 4,9%}=\frac{19,6}{4,9%}=400(g)`

    `=>m_{H_2O}=m_{dd H_2SO_4 4,9%}-m_{dd H_2SO_4 9,8%}=400-200=200(g)`

    `=>V_{H_2O}=\frac{m}{D}=\frac{200}{1}=200ml`

    `b,`

    `n_{H_2SO_4}=\frac{19,6}{98}=0,2(mol)`

    `n_{Zn}=\frac{19,5}{65}=0,3(mol)`

    `Zn+H_2SO_4->ZnSO_4+H_2`

    Ta có tỉ lệ

    `n_{Zn}=\frac{0,3}{1}>n_{H_2SO_4}=\frac{0,2}{1}`

    `=>Zn` dư

    Theo phương trình

    `n_{ZnSO_4}=n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=m_{Zn(pứ)}=0,2(mol)`

    `=>m_{dd}=200+0,2.65-0,2.2=212,6(g)`

    `=>C%_{ZnSO_4}=\frac{0,2.161}{212,6}.100=15,146%`

    Bình luận

Viết một bình luận