1 đoàn xe lửa dài 150m,chui qua 1 cái đường hầm dài 1450m với V=24km/h. KHi đầu tàu bắt đầu chui vào hầm thì khi đó là 7h20′.Khi toa cuối cùng rời khỏi đường hầm thì khi đó là mấy h?
1 đoàn xe lửa dài 150m,chui qua 1 cái đường hầm dài 1450m với V=24km/h. KHi đầu tàu bắt đầu chui vào hầm thì khi đó là 7h20′.Khi toa cuối cùng rời khỏi đường hầm thì khi đó là mấy h?
Giải thích các bước giải:
Đổi: 24km/h=0,4h 150m=0,15km 1450m=1,45km
Cả đoàn tàu và đường hầm dài số km là:
0,15+1,45=1,6 km
Thời gian đoàn tàu đi là:
1,6:0,4=4 phút
Toa cuối cùng rời khỏi đường hầm thì khi đó là :
7h20 phút +4 phút=7h24 phút
đổi 24km/h=0,4km/h
nếu tính cả đoàn tàu thì khi toa cuối cùng rời khỏi đường hầm thì đoàn xe đã đi hết:1450+150=1600(m)=1,6km/h
thời gian đoàn tàu đi là :1,6:0,4=4(phút)
đồng hồ chỉ :7 giờ 20 phút + 4 phút = 7 giờ 24 phút