1 khúc gỗ khi nhúng vào nước chịu lực đẩy 2500N.
a) trọng lượng của gỗ ? Biết dgỗ=7000N/m3, dnước=1000N/m3.
b) lực phải ấn gỗ theo phương thẳng đứng là bao nhiêu?
c) nếu buông tay không ấn thì khúc gỗ có bao nhiêu phần nổi trên mặt nước?
1 khúc gỗ khi nhúng vào nước chịu lực đẩy 2500N.
a) trọng lượng của gỗ ? Biết dgỗ=7000N/m3, dnước=1000N/m3.
b) lực phải ấn gỗ theo phương thẳng đứng là bao nhiêu?
c) nếu buông tay không ấn thì khúc gỗ có bao nhiêu phần nổi trên mặt nước?
Đáp án:
$P1750N$
Giải thích các bước giải:
a, $V=V_c=\frac{F_A}{d_n}=\frac{2500}{10000}=0,25m^3$
=> $P=V.d_g=0,25.7000=1750N$
b, $F=F_A-P=2500-1750=750N$
c, Gọi thể tích phần chìm là: $v$
=> $v.d_n=P$
=> $v=\frac{P}{d_n}=\frac{1750}{10000}=0,175m^3$
=> $\frac{V-v}{V}=\frac{0,25-0,175}{0,25}=0,3=30\%$