1. Một người nâng một vật có trọng lượng 200N lên độ cao 2m trong 6s. Trong khi đó một thang máy đưa một vật có trọng lượng 2000N lên độ cao 10m trong 4s. So sánh công, công suất thực hiện của người và máy.
2. Một ôtô chạy trên đường nằm ngang với vận tốc không đổi 72km/h. Công suất của động cơ bằng 60kW.
a) Tính lực kéo của động cơ.
b) Tính công của lực kéo khi ôtô chạy được quãng đường dài 4km.
3. Cơ năng của các vật trong các trường hợp sau thuộc dạng cơ năng nào?
a) Quả dừa đang ở trên cây.
b) Đặt một vật nặng trên đĩa một lò xo để thẳng đứng.
c) Đoàn tàu đang chạy vào ga.
d) Lực sĩ đang nâng và giữ quả tạ.
4. Cần cẩu đơn giản có cấu tạo gồm một ròng rọc cố đinh kết hợp với một ròng rọc động. Sử dụng cần cẩu này để nâng một thùng hàng nặng 2 tấn lên cao 5m trong thời gian 30s bằng một lực nâng 12000N.
a) Tính công có ích để nâng thùng hàng
b) Tính công toàn phần của lực kéo dây của động cơ cần cẩu và hiệu suất của động cơ.
c) Tính công suất của động cơ cần cẩu.
d) Công suất động cơ coi như không đổi. Nếu cần nâng thùng hàng nặng hơn thì vận tốc nâng thùng hàng tăng lên hay giảm đi? Giải thích.
Làm hộ mình nha
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
1>
so sánh:
công: Angươi= p×h=200×2=400j(1)
Amáy= p×h=2000×10×20000j(2)
ta lấy 2/1==Amáy/Anguời=20000/400=50 lần
vậy công máy lớn hơn công người là 50 lần
công suất:Pngười=Ang /tng=200/3 w(3)
Pmáy= Am/tm=5000w(4)
ta lấy 4/3=Png/ Pm=5000/200/3=75 lần
vậy công suất của máy lớn hơn công suất của người là 75 lần
2>đổi 60kw=60000w,
72km/h=20m/s
4km=4000m
a>lực kéo: P=F×v⇒F=P/v=60000/20=3000N
b> công: Af=F×s=3000×4000=12000000j
3>
a thế năng
b thế năng
c động năng
d động năng
4>đổi 5 tấn=5000kg⇒p=50000N
a công có ích : Ai=p×h=50000×5=250000j
b công toàn phần: Atp=F×h=12000×5=60000j
c công suất: P=Atp /t=2000w
d tăng lên vì vận tốc tỉ lệ thuận với công suất
(câu d mk ko biết làm nha thông cảm câu d bài 4)