1 người đi xe đạp trên đoạn đường dài 1,2 km hết 1/10 giờ sau đó người này đi tiếp 1 đoạn đường 0,6 km trong1/15 giờ rồi dừng lại tính vận tốc TBcủa n

1 người đi xe đạp trên đoạn đường dài 1,2 km hết 1/10 giờ sau đó người này đi tiếp 1 đoạn đường 0,6 km trong1/15 giờ rồi dừng lại tính vận tốc TBcủa người đó ứng vs mỗi đoạn đường và cả đoạn đường
Giups e vs

0 bình luận về “1 người đi xe đạp trên đoạn đường dài 1,2 km hết 1/10 giờ sau đó người này đi tiếp 1 đoạn đường 0,6 km trong1/15 giờ rồi dừng lại tính vận tốc TBcủa n”

  1. Đáp án:

    $\begin{array}{l}
    {v_1} = 12km/h\\
    {v_2} = 9km/h\\
    {v_{tb}} = 10,8km/h
    \end{array}$ 

    Giải thích các bước giải:

    Vận tốc trung bình của người đó trên mỗi đoạn đường và trên cả quãng đường là:
    $\begin{array}{l}
    {v_1} = \dfrac{{{s_1}}}{{{t_1}}} = \dfrac{{1,2}}{{\dfrac{1}{{10}}}} = 12km/h\\
    {v_2} = \dfrac{{{s_2}}}{{{t_2}}} = \dfrac{{0,6}}{{\dfrac{1}{{15}}}} = 9km/h\\
    {v_{tb}} = \dfrac{{{s_1} + {s_2}}}{{{t_1} + {t_2}}} = \dfrac{{1,2 + 0,6}}{{\dfrac{1}{{10}} + \dfrac{1}{{15}}}} = 10,8km/h
    \end{array}$ 

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     TT:

    s1=1,2km

    t1=1/10 giờ

    s2= 0,6 km

    t2= 1/15 giờ

    v1=? v2=? v1+2=?

    Giải

    Vận tốc người đó đi trên s1 là:

    v=s/t=1,2/(1/10)=12(km/giờ)

    Vận tốc người đó đi trên s2 là:

    v=s/t=0,6/(1/15)=9(km/giờ)

    Vận tốc người đó đi trên s1 và cả s2 là:

    vtb=s/t=(1,2+0,6)/[(1/10)+(1/15)]=10,8(km/giờ)

    Bình luận

Viết một bình luận