1 thang máy có khối lượng 600kg, được kéo từ đáy hầm mỏ có độ sâu 150m lên mặt đất bằng một lực căng của 1 dây cáp. Tính công nhỏ nhất mà sợi dây cáp thực hiện?
1 thang máy có khối lượng 600kg, được kéo từ đáy hầm mỏ có độ sâu 150m lên mặt đất bằng một lực căng của 1 dây cáp. Tính công nhỏ nhất mà sợi dây cáp thực hiện?
Đáp án:
CHÚC BẠN HỌC TỐT!!!!!
Giải thích các bước giải:
Trọng lượng của thang máy là:
P=10.600=6000 (N)
Công tối thiểu mà sợi dây cáo thực hiện là:
A=P.h=6000.150=900000 (J) = 900 (kJ)
Vậy công tối thiểu mà sợi dây cáo thực hiện là 900 kJ.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:Muốn kéo thang máy lên thì lực căng cực tiểu TT phải bằng trọng lượng PP của thang: T=P=mg=600.9,8=5880NT=P=mg=600.9,8=5880N. Công cực tiểu của lực căng TT là:
Amin=T.h=882000J=882kJ