1 thỏi đồng có khối lượng là m1 kg .ở nhiệt độ 120 độ c thả vào bình chứa 2000ml nước làm nước tăng từ 25 đến 38 độ . hỏi thỏi đồng mất đi bao nhiêu nhiệt lượng và giảm bao nhiêu độ. tìm m1 biết nhiệt dung riêng của đồng là 380 j/kg,k của nước là 4200 j/kg.k

Đáp án:
3,5kg
Giải thích các bước giải:
2000ml=2l
Khối lượng của 2l nước là 2kg.
Nhiệt lượng nước thu vào là:
\[{Q_{thu}} = m.{c_0}(38 – 25) = 109200J\]
Nhiệt lượng thỏi đồng mất đi = nhiệt lượng nước thu vào = 109200J
Thỏi đồng giảm 120 – 38 =82 độ
Có:
\[{m_{Cu}}.{c_{Cu}}(120 – 38) = 109200 \Rightarrow {m_{Cu}} = 3,5kg\]