1 vật có khối lượng 720g và có khối lượng riêng là 0.9g/cm^2. Hãy tính lực đẩy Fa tác dụng vào vật khi vật được thả vào trong dầu, nước biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/ m^3, của dầu là 8000 N/m^3
biết vật chìm hoàn toàn
1 vật có khối lượng 720g và có khối lượng riêng là 0.9g/cm^2. Hãy tính lực đẩy Fa tác dụng vào vật khi vật được thả vào trong dầu, nước biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/ m^3, của dầu là 8000 N/m^3
biết vật chìm hoàn toàn
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
{F_{An}} = 8N\\
{F_{Ad}} = 6,4N
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
Thể tích của vật là:
\(V = \dfrac{m}{D} = \dfrac{{0,72}}{{0,{{9.10}^3}}} = {8.10^{ – 4}}{m^3}\)
Lực đẩy acsimet khi bỏ vật trong dầu là:
\({F_{Ad}} = {d_d}V = {8000.8.10^{ – 4}} = 6,4N\)
Lực đẩy acsimet khi bỏ vật trong nước là:
\({F_{An}} = {d_n}V = {10000.8.10^{ – 4}} = 8N\)