1 vật có kl m1 chuyển động với v1=5m/s đến va chạm vs m2=1kg, v2=1m/s, biết chúng chuyển động ngược chiều. Sau va chạm 2 vật dính vào nhau và chuyển động vs vận tốc 2,5m/s. Tìm kl m1
1 vật có kl m1 chuyển động với v1=5m/s đến va chạm vs m2=1kg, v2=1m/s, biết chúng chuyển động ngược chiều. Sau va chạm 2 vật dính vào nhau và chuyển động vs vận tốc 2,5m/s. Tìm kl m1
Bạn coi trong ảnh nha(chữ hơi xấu xíu thông cảm ạ ^^)
CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!!!!!
Đáp án:
$m_1 = 0,6 (kg)$
Giải thích các bước giải:
$v_1 = 5 (m/s)$
$m_2 = 1 (kg)$
$v_2 = 1 (m/s)$
$v_1′ = v_2′ = v = 2,5 (m/s)$
Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật $m_1$.
Áp dụng định luật bảo toàn động lượng, ta có:
`\vec{p_1} + \vec{p_2} = \vec{p_1′} + \vec{p_2′}`
`<=> m_1.\vec{v_1} + m_2.\vec{v_2} = (m_1 + m_2).\vec{v}`
`=> m_1.v_1 + m_2.v_2 = m_1.v + m_2.v`
`=> m_1.(v_1 – v) = m_2.(v – v_2)`
`=> m_1 = {m_2.(v – v_2)}/{v_1 – v} = {1.(2,5 – 1)}/{5 – 2,5} = 0,6 (kg)`