11,2 lít hỗn hợp X gồm hiđro và metan CH4 (đktc) có tỉ khối so với oxi là 0,325. đốt hỗn hơp 28,8 gam khí oxi. Phản ứng xong, làm lạnh để hơi nước hỗn

11,2 lít hỗn hợp X gồm hiđro và metan CH4 (đktc) có tỉ khối so với oxi là 0,325. đốt hỗn hơp 28,8 gam khí oxi. Phản ứng xong, làm lạnh để hơi nước hỗn hợp khí Y. Xác định % thể tích và % khối lượng của hỗn hợp khí Y

0 bình luận về “11,2 lít hỗn hợp X gồm hiđro và metan CH4 (đktc) có tỉ khối so với oxi là 0,325. đốt hỗn hơp 28,8 gam khí oxi. Phản ứng xong, làm lạnh để hơi nước hỗn”

  1. Đáp án:mình làm xong rồi nha bạn ơi cho mình sao nha 

    ư

     

    Giải thích các bước giải:

    iải thích các bước giải:

    a. 2H2+O2->2H2O

       C2H2+2,5O2->2CO2+H2O

    b. n hỗn hợp X=17,92/22,4=0,8

    nO2=35,84/22,4=1,6

    Gọi số mol H2 và C2H2 là a và b

    2H2+O2->2H2O

      a    0,5a

    C2H2+2,5O2->2CO2+H2O

      b         2,5b

    Ta có a+b=0,8

    Lại có 0,5a+2,5b=nO2=1,6

    ->a=0,2; b=0,6

    ->%VH2=0,2/(0,2+0,6)=25%

    ->%VC2H2=100%-25%=75%

    %mH2=0,2.2/(0,2.2+0,6.26)=2,5%

    ->%mC2H2=100%-2,5%=97,5%

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    a. 2H2+O2->2H2O

       C2H2+2,5O2->2CO2+H2O

    b. n hỗn hợp X=17,92/22,4=0,8

    nO2=35,84/22,4=1,6

    Gọi số mol H2 và C2H2 là a và b

    2H2+O2->2H2O

      a    0,5a

    C2H2+2,5O2->2CO2+H2O

      b         2,5b

    Ta có a+b=0,8

    Lại có 0,5a+2,5b=nO2=1,6

    ->a=0,2; b=0,6

    ->%VH2=0,2/(0,2+0,6)=25%

    ->%VC2H2=100%-25%=75%

    %mH2=0,2.2/(0,2.2+0,6.26)=2,5%

    ->%mC2H2=100%-2,5%=97,5%

    Bình luận

Viết một bình luận