15/ Cho các chất sau: CuO, Al, MgO, Fe(OH)2, Fe2O3. Chất nào ở trên tác dụng với dd HCl để:
a) Sinh ra chất khí nhẹ hơn không khí và cháy được trong không khí
b) Tạo thành dd có màu xanh lam
c) Tạo thành dd có màu vàng nâu (dd FeCl3)
d) Tạo thành dd không màu (dd AlCl3 và MgCl2)
16/ Hòa tan hoàn toàn 12,1g hỗn hợp bột CuO và ZnO bằng 150ml dd HCl 2M vừa đủ. Tính thành phần phần trăm theo khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp đầu
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) Al
PTHH:2Al+6HCl→2AlCl3+3H2
b) CuO
PTHH:CuO+2HCl→CuCl2+H2O
c)Fe2O3
PTHH: Fe2O3+6HCl→2FeCl3+3H2O
d) Al,MgO
PTHH:2Al+6HCl→2AlCl3+3H2
PTHH:MgO+2HCl→MgCl2+H2O
16)
gọi x, y lll số mol của ZnO,CuO
PTHH:ZnO+2HCl→ZnCl2+H2O
x 2x
PTHH:CuO+2HCl→CuCl2+H2O
y 2y
$n_{HCl}=V_{HCl}.C_M=0,15.2=0,3(mol)$
HPT:$\left \{ {{m_{ZnO}+m_{CuO}=12,1} \atop {2 x+2 y=0,3}} \right.$
⇔$\left \{ {{n_{ZnO}.M_{ZnO}+n_{CuO}.M_{CuO}=12,1} \atop {2x+2y=0,3}} \right.$⇔$\left \{ {{81x+80y=12,1} \atop {2x+2y=0,3}} \right.$⇔$\left \{ {{y=0,05} \atop {x=0,1}} \right.$
%$m_{CuO}=\frac{0,1.80}{12,1}.100=66,12$%
%$m_{ZnO}=\frac{0,05.81}{12,1}.100=33,48$%
15)
a) Chất tác dụng với \(HCl\) sinh ra khí cháy trong không khí là \(Al\). Khí sinh ra là \(H_2\)
\(2Al + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}\)
\(2{H_2} + {O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}2{H_2}O\)
b) Chất tạo thành dung dịch xanh làm là \(CuO\), muối màu xanh là \(CuCl_2\)
\(CuO + 2HCl\xrightarrow{{}}CuC{l_2} + {H_2}O\)
c)
Chất tạo thành dung dịch vàng nâu là \(Fe_2O_3\)
\(F{e_2}{O_3} + 6HCl\xrightarrow{{}}2FeC{l_3} + 3{H_2}O\)
d)
Chất tạo thành dung dịch không màu là \(MgO;Al\)
\(2Al + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}\)
\(MgO + 2HCl\xrightarrow{{}}MgC{l_2} + {H_2}O\)
16)
Gọi số mol \(CuO;ZnO\) lần lượt là \(x;y\)
\( \to 80x + 81y = 12,1\)
Cho hỗn hợp tác dụng với \(HCl\)
Phản ứng xảy ra:
\(CuO + 2HCl\xrightarrow{{}}CuC{l_2} + {H_2}O\)
\(ZnO + 2HCl\xrightarrow{{}}ZnC{l_2} + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_{HCl}} = 0,15.2 = 0,3{\text{ mol}}\)
\( \to {n_{HCl}} = 2{n_{CuO}} + 2{n_{ZnO}} = 2x + 2y = 0,3\)
Giải được: \(x=0,05;y=0,1\)
\( \to {m_{CuO}} = 0,05.80 = 4{\text{ gam}}\)
\( \to \% {m_{CuO}} = \frac{4}{{12,1}} = 33\% \to \% {m_{ZnO}} = 100\% – 33\% = 67\% \)