1vật có khối lượng riêng là 2600 N/m khối . Nhúng chìm trong nước thì lực kế chỉ 150N biết khối lượng riêng của nước là 1000N/m khối . Tính thể tích v

1vật có khối lượng riêng là 2600 N/m khối . Nhúng chìm trong nước thì lực kế chỉ 150N biết khối lượng riêng của nước là 1000N/m khối . Tính thể tích vật

0 bình luận về “1vật có khối lượng riêng là 2600 N/m khối . Nhúng chìm trong nước thì lực kế chỉ 150N biết khối lượng riêng của nước là 1000N/m khối . Tính thể tích v”

  1. Đáp án:

             $V = 0,009375m^3$

    Giải thích các bước giải:

     $D_v = 2600 kg/m^3 \to d_v = 26000N/m^3$
     $D_n = 1000kg/m^3 \to d_n = 10000N/m^3$ 

    Gọi thể tích của vật là $V (m^3)$ 

    Trọng lượng của vật:   $P = d_v.V$ 

    Khi nhúng chìm vật trong nước thì có lực đẩy Ác si mét tác dụng nâng vật lên làm số chỉ lực kế giảm. Độ lớn lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là: 

           $F_A = d_n.V$ 

    Ta có: 

    $P – F_A =150 \to d_v.V – d_n.V = 150 \to (d_v – d_n).V = 150$

           $\to V = \dfrac{150}{d_v – d_n}$

         $\to V = \dfrac{150}{26000 – 10000} = 0,009375 (m^3)$ 

    Bình luận
  2. Đáp án:

     Tóm tắt:

    $D_{v}$ =2600N/m³

    $D_{n}$ =1000N/m³

    F’=150 (N) 

    V=?

    Giải:

    Vì vật chìm trong nước nên:

    P=$F_{A}$+F’

    ⇔$d_{v}$.V=$d_{n}$.V+F’

    ⇔10.$D_{v}$.V=10.$D_{n}$.V+F’

    ⇔10.2600.V=10.1000.V+150

    ⇔26000V=10000V+150

    ⇔16000V=150

    ⇒V=0,009375 (m³) 

    Vậy thể tích vật là 0,009375 m³

    Bình luận

Viết một bình luận