2, Khử hoàn toàn 32 gam bột một loại oxit kim loại M nguyên chất bằng CO. Sau khi kết thúc phản ứng khối lượng chất rắn giảm 9,6 gam. tìm CTHH
2, Khử hoàn toàn 32 gam bột một loại oxit kim loại M nguyên chất bằng CO. Sau khi kết thúc phản ứng khối lượng chất rắn giảm 9,6 gam. tìm CTHH
$m_{\text{giảm}}=m_O=9,6g$
$\Rightarrow n_O=\dfrac{9,6}{16}=0,6 mol=n_{CO_2}$
$M_xO_y+yCO\to xM+yCO_2$
$\Rightarrow n_{M_xO_y}=\dfrac{0,6}{y}$
$M_{M_xO_y}=\dfrac{32y}{0,6}=\dfrac{160y}{3}=xM+16y$
$\Leftrightarrow M=\dfrac{112y}{3x}$
$\to x=2; y=3; M=56(Fe)$
$\to Fe_2O_3$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
gọi oxit kim loại M : M2Oy
M2Oy + yCO ⇒ 2M + yCO2↑
pứ hoàn toàn:
m giảm = mO=9,6 (M2Oy) ⇒nO=9,6:16=0,6 (mol)
⇒ mFe=32-9,6=22,4 (g) ⇒ nFe=0,4(mol)
nFe : nO= 0,4: 0,6=2:3 ⇒ CTHH: Fe2O3