23,2g hỗn hợp FeO , CuO cần 150ml dung dịch H2SO4 2M a) tính khối lượng muối thu được b) tính thành % muối oxit ban đầu 08/08/2021 Bởi Ivy 23,2g hỗn hợp FeO , CuO cần 150ml dung dịch H2SO4 2M a) tính khối lượng muối thu được b) tính thành % muối oxit ban đầu
Đáp án: `a,` `m_{Muối}=47,2(g)` `b,` `%m_{FeO}=31,03%` `%m_{CuO}=68,97%` Giải thích các bước giải: `a,` `n_{H_2SO_4}=0,15.2=0,3(mol)` Gọi `x,y` lần lượt là số mol `FeO` và `CuO` `=>72x+80y=23,2(1)` `FeO+H_2SO_4->FeSO_4+H_2O` `CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O` Theo phương trình `n_{H_2SO_4}=x+y=0,3 (2)` Từ `(1) và (2)` giải hệ phương trình $\Rightarrow \begin{cases}x=0,1(mol)\\y=0,2(mol)\\\end{cases}$ Theo phương trình `n_{CuSO_4}=n_{Cu}=0,2(mol)` `n_{FeSO_4}=n_{Fe}=0,1(mol)` `=>m_{Muối}=0,2.160+0,1.152=47,2(g)` `b,` `%m_{FeO}=\frac{0,1.72}{23,2}.100=31,03%` `=>%m_{CuO}=100-31,03=68,97%` Bình luận
Giải thích các bước giải: `a.` Gọi số mol của `FeO` và `CuO` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)` `→72.x+80.y=23,2(g)(1)` Phương trình hóa học : `FeO+H_2SO_4→FeSO_4+H_2O` `x` `→` `x` `x` `(mol)` `CuO+H_2SO_4→CuSO_4+H_2O` `y` `→` `y` `y` `(mol)` Vì `V_{H_2SO_4}=150(ml)=0,15(l)` `→n_{H_2SO_4}=0,15.2=0,3(mol)` `→x+y=0,3(2)` Từ `(1)` và `(2)→x=0,1;y=0,2` `-n_{FeO}=x=0,1(mol)` Bảo toàn nguyên tố `Fe` `→n_{FeSO_4}=n_{FeO}=0,1(mol)` `→m_{FeSO_4}=0,1.152=15,2(g)` `-n_{CuO}=y=0,2(mol)` Bảo toàn nguyên tố `Cu` `→n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)` `→m_{CuSO_4}=0,2.160=32(g)` `⇒`$m_{muối}$`=m_{FeSO_4}+m_{CuSO_4}=15,2+32=47,2(g)` `b.` `-n_{FeO}=x=0,1(mol)` `→m_{FeO}=0,1.72=7,2(g)` `→%m_{FeO}=\frac{7,2}{23,2}.100%≈31,035%` `→%m_{CuO}=100%-%m_{FeO}=100%-31,035%=68,965%` $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$ Bình luận
Đáp án:
`a,`
`m_{Muối}=47,2(g)`
`b,`
`%m_{FeO}=31,03%`
`%m_{CuO}=68,97%`
Giải thích các bước giải:
`a,`
`n_{H_2SO_4}=0,15.2=0,3(mol)`
Gọi `x,y` lần lượt là số mol `FeO` và `CuO`
`=>72x+80y=23,2(1)`
`FeO+H_2SO_4->FeSO_4+H_2O`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=x+y=0,3 (2)`
Từ `(1) và (2)` giải hệ phương trình
$\Rightarrow \begin{cases}x=0,1(mol)\\y=0,2(mol)\\\end{cases}$
Theo phương trình
`n_{CuSO_4}=n_{Cu}=0,2(mol)`
`n_{FeSO_4}=n_{Fe}=0,1(mol)`
`=>m_{Muối}=0,2.160+0,1.152=47,2(g)`
`b,`
`%m_{FeO}=\frac{0,1.72}{23,2}.100=31,03%`
`=>%m_{CuO}=100-31,03=68,97%`
Giải thích các bước giải:
`a.`
Gọi số mol của `FeO` và `CuO` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)`
`→72.x+80.y=23,2(g)(1)`
Phương trình hóa học :
`FeO+H_2SO_4→FeSO_4+H_2O`
`x` `→` `x` `x` `(mol)`
`CuO+H_2SO_4→CuSO_4+H_2O`
`y` `→` `y` `y` `(mol)`
Vì `V_{H_2SO_4}=150(ml)=0,15(l)`
`→n_{H_2SO_4}=0,15.2=0,3(mol)`
`→x+y=0,3(2)`
Từ `(1)` và `(2)→x=0,1;y=0,2`
`-n_{FeO}=x=0,1(mol)`
Bảo toàn nguyên tố `Fe`
`→n_{FeSO_4}=n_{FeO}=0,1(mol)`
`→m_{FeSO_4}=0,1.152=15,2(g)`
`-n_{CuO}=y=0,2(mol)`
Bảo toàn nguyên tố `Cu`
`→n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)`
`→m_{CuSO_4}=0,2.160=32(g)`
`⇒`$m_{muối}$`=m_{FeSO_4}+m_{CuSO_4}=15,2+32=47,2(g)`
`b.`
`-n_{FeO}=x=0,1(mol)`
`→m_{FeO}=0,1.72=7,2(g)`
`→%m_{FeO}=\frac{7,2}{23,2}.100%≈31,035%`
`→%m_{CuO}=100%-%m_{FeO}=100%-31,035%=68,965%`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$